1. ข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอลูมิเนียม
โปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมกลายเป็นองค์ประกอบพื้นฐานในงานวิศวกรรมสมัยใหม่ การก่อสร้าง ยานยนต์ พลังงานทดแทน และระบบอัตโนมัติทางอุตสาหกรรม กระบวนการอัดรีดเกี่ยวข้องกับการบังคับเหล็กแท่งอลูมิเนียมอัลลอยด์ที่ได้รับความร้อนผ่านแม่พิมพ์เหล็กที่มีรูปร่างภายใต้แรงดันไฮดรอลิกที่รุนแรง กระบวนการนี้ทำให้ได้โปรไฟล์ที่มีความยาวต่อเนื่องพร้อมส่วนตัดขวางที่ซับซ้อนและคงที่ ซึ่งผสมผสานคุณลักษณะน้ำหนักเบาเข้ากับความทนทานของโครงสร้าง
สำหรับผู้ซื้อจากต่างประเทศ วิศวกรโครงสร้าง และผู้ผลิตอุปกรณ์ดั้งเดิม การเลือกโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมที่ถูกต้องจำเป็นต้องมีการประเมินปัจจัยสำคัญหลายประการ คุณสมบัติของวัสดุถูกกำหนดโดยองค์ประกอบของโลหะผสม อุณหภูมิในการอบชุบ รูปทรงหน้าตัด และวิธีการตกแต่งพื้นผิว การเลือกเกรดโลหะผสมหรือการกำหนดอุณหภูมิไม่ถูกต้องอาจนำไปสู่ความล้มเหลวทางกลไกก่อนเวลาอันควร การเสื่อมสภาพด้านความสวยงาม ต้นทุนการผลิตที่สูงขึ้น หรือความท้าทายในการประกอบที่ไม่จำเป็น
คู่มือทางเทคนิคที่ครอบคลุมนี้ให้การวิเคราะห์เชิงลึกเชิงเปรียบเทียบของอะลูมิเนียมอัลลอยด์ทางสถาปัตยกรรมและโครงสร้างปฐมภูมิ โดยเน้นที่ 6061, 6063 และ 6005A โดยเฉพาะ โดยจะแจกแจงองค์ประกอบทางเคมี ความแข็งแรงทางกล สถานะอุณหภูมิ ประสิทธิภาพการรักษาพื้นผิว และความทนทานต่อการออกแบบ เพื่อช่วยให้ทีมจัดซื้อและวิศวกรเลือกโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปที่เหมาะสมที่สุดสำหรับความต้องการใช้งานเฉพาะของพวกเขา
2. องค์ประกอบทางเคมีและโลหะผสม: 6061 กับ 6063 กับ 6005A
ประสิทธิภาพของโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมมีรากฐานมาจากองค์ประกอบทางเคมี โปรไฟล์อัดรีดมาตรฐานส่วนใหญ่เป็นอลูมิเนียมอัลลอยด์ซีรีส์ 6xxx ซึ่งมีแมกนีเซียมและซิลิคอนเป็นองค์ประกอบโลหะผสมหลัก องค์ประกอบเหล่านี้ก่อให้เกิดแมกนีเซียมซิลิไซด์ (Mg2Si) ซึ่งเป็นสารประกอบที่ทำให้โลหะผสมสามารถบำบัดความร้อนได้และตอบสนองต่อการแข็งตัวของฝน
2.1 ขีดจำกัดองค์ประกอบทางเคมี (มาตรฐาน ASTM B221)
ความสมดุลที่แน่นอนของแมกนีเซียม ซิลิคอน ทองแดง โครเมียม และเหล็ก จะกำหนดลักษณะการประมวลผล ความเร็วในการอัดขึ้นรูป ความสามารถในการขึ้นรูป และความแข็งแรงหลังการเสื่อมสภาพของเกรดโลหะผสมแต่ละเกรด
| เกรดโลหะผสม | ซิลิคอน (ศรี) | เหล็ก (เฟ) | ทองแดง (ลูกบาศ์ก) | แมงกานีส (Mn) | แมกนีเซียม (มก.) | โครเมียม (Cr) | สังกะสี (Zn) | ไทเทเนียม (Ti) | อะลูมิเนียม (อัล) |
| 6061 | 0.40 - 0.80% | สูงสุด 0.70% | 0.15 - 0.40% | สูงสุด 0.15% | 0.80 - 1.20% | 0.04 - 0.35% | สูงสุด 0.25% | สูงสุด 0.15% | ยอดคงเหลือ |
| 6063 | 0.20 - 0.60% | สูงสุด 0.35% | สูงสุด 0.10% | สูงสุด 0.10% | 0.45 - 0.90% | สูงสุด 0.10% | สูงสุด 0.10% | สูงสุด 0.10% | ยอดคงเหลือ |
| 6005A | 0.50 - 0.90% | สูงสุด 0.35% | สูงสุด 0.30% | 0.09 - 0.50% | 0.40 - 0.70% | 0.10 - 0.30% | สูงสุด 0.20% | สูงสุด 0.10% | ยอดคงเหลือ |
2.2 ความแตกต่างทางโลหะวิทยาและคุณลักษณะของโลหะผสม
- อลูมิเนียมอัลลอยด์ 6061 : มักเรียกกันว่าอลูมิเนียมโครงสร้าง 6061 มีแมกนีเซียมและซิลิคอนในระดับที่สูงกว่า พร้อมด้วยทองแดง (0.15 ถึง 0.40 เปอร์เซ็นต์) และโครเมียม (0.04 ถึง 0.35 เปอร์เซ็นต์) ในปริมาณที่สูงกว่า ทองแดงช่วยเพิ่มความต้านทานแรงดึงและความแข็งขั้นสูงสุด ในขณะที่โครเมียมปรับแต่งโครงสร้างของเกรนและควบคุมการตกผลึกใหม่ในระหว่างการอบชุบด้วยความร้อน อย่างไรก็ตาม ปริมาณโลหะผสมที่สูงขึ้นจะเพิ่มความเครียดในการไหลระหว่างการอัดขึ้นรูป ซึ่งจะจำกัดความเร็วของการอัดขึ้นรูปและลดความซับซ้อนของส่วนสูงสุด
- อลูมิเนียมอัลลอยด์ 6063 : ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางว่าเป็นอะลูมิเนียมเชิงสถาปัตยกรรม 6063 มีระดับแมกนีเซียมและซิลิคอนต่ำ และมีปริมาณทองแดงเกือบเป็นศูนย์ สูตรที่สะอาดนี้ส่งผลให้มีความต้านทานการเสียรูปต่ำในระหว่างการอัดขึ้นรูป ช่วยให้การอัดขึ้นรูปราบรื่นผ่านแม่พิมพ์หลายช่องที่ซับซ้อน นอกจากนี้ยังให้ความหนาของผนังบางและความเรียบเนียนของพื้นผิวที่เหนือกว่า ทำให้เป็นโลหะผสมที่ต้องการสำหรับการทำอโนไดซ์
- อลูมิเนียมอัลลอยด์ 6005A : ตำแหน่งตรงกลางระหว่าง 6061 ถึง 6063, 6005A ประกอบด้วยแมงกานีสและโครเมียมที่ควบคุมเพื่อเพิ่มความแข็งแรงและความเหนียวโดยไม่ทำให้ความสามารถในการอัดขึ้นรูปลดลงอย่างมีนัยสำคัญ มีความต้านทานการโค้งงอและแรงกระแทกที่เหนือกว่าเมื่อเทียบกับ 6063 ในขณะที่ยังคงรักษาความเร็วการอัดขึ้นรูปได้ดีกว่า 6061
3. สมบัติทางกลและการเปรียบเทียบความสามารถในการรับน้ำหนัก
วิศวกรจะต้องเลือกอะลูมิเนียมอัลลอยด์ตามเกณฑ์การรับน้ำหนักทางกลเฉพาะ เช่น ความแข็งแรงครากภายใต้แรงดึง ความต้านทานแรงดึงสูงสุด การยืดตัว และความแข็งของพื้นผิว
3.1 เมทริกซ์คุณสมบัติทางกลสำหรับเทมเปอร์การอัดขึ้นรูปทั่วไป
พฤติกรรมทางกลจะแตกต่างกันอย่างมากขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของโลหะผสมและกระบวนการบำบัดความร้อนที่ใช้
| พารามิเตอร์คุณสมบัติ | 6063-T5 | 6063-T6 | 6061-T6 | 6005A-T6 | เหล็กโครงสร้าง (อ้างอิง) |
| ความต้านแรงดึงสูงสุด (MPa) | 150 - 185 | 205 - 245 | 290 - 310 | 260 - 280 | 400 - 550 |
| ความแข็งแรงของผลผลิต (ออฟเซ็ต 0.2%, MPa) | 110 - 130 | 170 - 210 | 240 - 276 | 215 - 240 | 250 - 350 |
| การยืดตัวที่จุดขาด (%) | 8 - 12 | 10 - 14 | 8 - 12 | 8 - 10 | 20 - 25 |
| ความแข็งบริเนล (HBW) | 60 - 65 | 73 - 80 | 95 - 100 | 85 - 90 | 120 - 160 |
| ขีดจำกัดความเหนื่อยล้า (MPa) | 60 | 69 | 96 | 85 | 180 |
| โมดูลัสความยืดหยุ่น (GPa) | 68.9 | 68.9 | 68.9 | 69.5 | 200 |
| ความหนาแน่น (g/cm3) | 2.70 | 2.70 | 2.70 | 2.71 | 7.85 |
3.2 การวิเคราะห์โหลดโครงสร้าง: 6061 กับ 6063
- สมรรถนะด้านผลผลิตและแรงดึง : 6061-T6 มีความแข็งแรงของผลผลิตสูงกว่าและความต้านทานแรงดึงสูงสุดประมาณ 30 ถึง 40 เปอร์เซ็นต์มากกว่า 6063-T6 สำหรับเฟรมโครงสร้าง การติดตั้งอุปกรณ์หนัก ซับเฟรมของแชสซีรถยนต์ และโครงรับน้ำหนัก 6061-T6 ช่วยให้นักออกแบบสามารถลดความหนาของผนังโปรไฟล์ในขณะที่ยังคงรักษาระดับความปลอดภัยไว้
- การโก่งตัวและโมดูลัสยืดหยุ่น : ทั้ง 6061 และ 6063 มีโมดูลัสความยืดหยุ่นเท่ากันที่ประมาณ 68.9 กิกะปาสคาล ซึ่งหมายความว่าภายใต้สภาวะการดัดงอแบบยืดหยุ่นโดยแท้ซึ่งความเค้นไม่เกินขีดจำกัดคราก โปรไฟล์ที่ทำจาก 6061 และ 6063 ที่มีรูปทรงหน้าตัดเดียวกันจะเบี่ยงเบนไปในปริมาณที่เท่ากันทุกประการ ความแข็งแรงสูงไม่เพิ่มความแข็ง ความแข็งนั้นขึ้นอยู่กับโมเมนต์ความเฉื่อยหน้าตัด (ค่า I) และการออกแบบทางเรขาคณิตทั้งหมด
- ต้านทานความเมื่อยล้า : 6061-T6 ให้ค่าความล้าที่ 96 เมกะปาสคาล เทียบกับ 69 เมกะปาสคาลสำหรับ 6063-T6 สำหรับส่วนประกอบที่ต้องรับภาระแบบเป็นรอบแบบไดนามิก การสั่นสะเทือนแบบเป็นรอบ หรือการกระแทกทางโครงสร้างซ้ำๆ 6061-T6 มีอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่าต่อการแตกร้าวระดับไมโครและความล้มเหลวจากความเมื่อยล้า
4. การอบชุบด้วยความร้อนและการกำหนดอุณหภูมิ (T4, T5, T6)
โปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมได้รับส่วนสำคัญของความแข็งแกร่งขั้นสุดท้ายจากการแข็งตัวด้วยการตกตะกอน หรือที่เรียกว่าการชราภาพเทียม การทำความเข้าใจการกำหนดอุณหภูมิเป็นสิ่งสำคัญเมื่ออ่านแบบทางวิศวกรรมและสั่งการอัดขึ้นรูปดิบ
4.1 คำอธิบายของ Temper การอัดขึ้นรูปทั่วไป
- T4 Temper (สารละลายที่ผ่านการอบด้วยความร้อนและบ่มตามธรรมชาติ) : โปรไฟล์อลูมิเนียมได้รับการบำบัดด้วยความร้อนที่อุณหภูมิสูง ดับ และปล่อยให้มีอายุตามธรรมชาติที่อุณหภูมิห้องโดยรอบจนมีสภาวะที่มั่นคงอย่างมาก โปรไฟล์ T4 ยังคงความสามารถในการขึ้นรูปเย็น ความเหนียว และความสามารถในการโค้งงอได้ดีเยี่ยม ทำให้เหมาะสำหรับการดัดโค้ง การยืด หรือการขึ้นรูปที่รุนแรงหลังการอัดขึ้นรูป
- T5 Temper (เย็นจากอุณหภูมิสูงและบ่มแบบเทียม) : โปรไฟล์จะออกจากแม่พิมพ์อัดขึ้นรูปที่อุณหภูมิสูงกว่าเกณฑ์ของสารละลาย (ประมาณ 500 องศาเซลเซียส) ผ่านการระบายความร้อนด้วยอากาศอย่างรวดเร็วหรือละอองน้ำที่โต๊ะกดหมด จากนั้นจึงนำไปเข้าเตาอบแบบบ่มเทียม (โดยทั่วไปคือ 175 ถึง 195 องศาเซลเซียส เป็นเวลา 4 ถึง 8 ชั่วโมง) อุณหภูมิ T5 ลดการบิดเบือนจากความร้อนและความเค้นตกค้างภายใน ทำให้เหมาะสำหรับรูปทรงสถาปัตยกรรมที่มีผนังบาง กรอบประตู และโปรไฟล์ผนังม่านที่ความเสถียรของมิติเป็นสิ่งสำคัญที่สุด
- T6 Temper (สารละลายที่ผ่านการอบด้วยความร้อนและบ่มแบบเทียม) : โปรไฟล์ผ่านการบังคับน้ำดับอย่างเข้มข้นทันทีหลังจากออกจากเครื่องอัดรีด หรือถูกให้ความร้อนอีกครั้งในเตาสารละลายแบบออฟไลน์ ดับอย่างรวดเร็วในน้ำ จากนั้นจึงบ่มแบบเทียมในเตาอบความร้อน เทมเปอร์ T6 ทำให้เกิดการแข็งตัวของการตกตะกอนสูงสุดในเฟส Mg2Si ซึ่งให้ความต้านทานแรงดึง ความแข็ง และความต้านทานการสึกหรอสูงสุด
4.2 เมทริกซ์เปรียบเทียบคุณลักษณะเทมเปอร์
| รัฐอารมณ์ | กระบวนการดับ | การแก่ชราประดิษฐ์ | ระดับความแข็งแกร่ง | ความเสถียรของมิติ | ประสิทธิภาพการดัดงอเย็น |
| T4 | น้ำเร็ว/พัดลม | ไม่มี (อายุธรรมชาติ) | ปานกลาง | ปานกลาง | ยอดเยี่ยม |
| T5 | อากาศบังคับ / หมอก | มี (เตาอบมาตรฐาน) | ปานกลาง-สูง | ยอดเยี่ยม | ยุติธรรม |
| T6 | ดับกระหายน้ำอย่างเข้มข้น | ใช่ (เตาอบแบบขยาย) | สูงสุด | ดีถึงยุติธรรม | จำกัด |
5. เทคโนโลยีการตกแต่งพื้นผิวและการเคลือบผิว
โปรไฟล์อะลูมิเนียมอัดขึ้นรูปตามธรรมชาติจะเกิดฟิล์มอะลูมิเนียมออกไซด์แบบพาสซีฟบางๆ (หนา 5 ถึง 10 นาโนเมตร) เมื่อสัมผัสกับออกซิเจน อย่างไรก็ตาม สภาพแวดล้อมทางอุตสาหกรรม ทางทะเล สถาปัตยกรรม และการตกแต่ง จำเป็นต้องมีการปรับปรุงพื้นผิวทางวิศวกรรมเพื่อเพิ่มความต้านทานการกัดกร่อน ความต้านทานการสึกหรอ ความสม่ำเสมอของสี และฉนวนไฟฟ้า
5.1 อโนไดซ์ (ออกซิเดชั่นเคมีไฟฟ้า)
อโนไดซ์เป็นกระบวนการแปลงเคมีไฟฟ้าที่ทำให้การเคลือบอลูมิเนียมออกไซด์ตามธรรมชาติหนาขึ้นจนกลายเป็นชั้นแอโนดิกที่แข็งและมีรูพรุน โปรไฟล์จะจมอยู่ใต้น้ำเป็นขั้วบวกในอ่างอิเล็กโทรไลต์กรดซัลฟูริกในขณะที่ใช้กระแสไฟฟ้าตรง
- ความหนาของชั้น : อโนไดซ์ทางสถาปัตยกรรมมาตรฐานมีตั้งแต่ 10 ถึง 15 ไมครอน สำหรับการใช้งานภายใน/ภายนอกที่ไม่รุนแรง และ 20 ถึง 25 ไมครอน สำหรับการสัมผัสในบรรยากาศทางทะเลหรืออุตสาหกรรมหนัก (Qualanod Class 20/25)
- การระบายสี : ฟิล์มออกไซด์ที่มีรูพรุนสามารถทำสีได้ด้วยการย้อมด้วยไฟฟ้าโดยใช้เกลือของโลหะ (เช่น ดีบุกหรือโคบอลต์) เพื่อผลิตแชมเปญ บรอนซ์ บรอนซ์เข้ม และสีดำ หรือผ่านการแช่ในอ่างย้อมด้วยสีย้อมออร์แกนิก
- ความเหมาะสมของโลหะผสม : 6063 เป็นโลหะผสมชั้นนำสำหรับการอโนไดซ์เนื่องจากมีปริมาณธาตุเหล็กและทองแดงต่ำ ทำให้ได้รูปลักษณ์โลหะที่สดใส ชัดเจน และสม่ำเสมอ ในทางตรงกันข้าม 6061 จะชุบอโนไดซ์ให้เป็นสีเทาเข้มขึ้นเล็กน้อยเนื่องจากอนุภาคที่เป็นส่วนประกอบของทองแดงและโครเมียม
5.2 การเคลือบผงไฟฟ้าสถิต
การเคลือบผงเกี่ยวข้องกับการพ่นผงโพลีเมอร์เทอร์โมเซตติงแบบแห้งที่มีประจุไฟฟ้าสถิตบนโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมที่ผ่านการปรับสภาพอย่างทั่วถึง จากนั้น โปรไฟล์จะถูกอบในเตาอบที่อุณหภูมิ 180 ถึง 200 องศาเซลเซียส จากนั้นจึงละลายและเชื่อมขวางผงให้เป็นชั้นป้องกันอย่างต่อเนื่อง
- ความหนาของการเคลือบ : ความหนาของฟิล์มสีแห้งมาตรฐานอยู่ระหว่าง 60 ถึง 120 ไมครอน
- มาตรฐาน : การเคลือบสถาปัตยกรรมประสิทธิภาพสูงเป็นไปตามข้อกำหนด AAMA 2603, AAMA 2604 หรือ อาม่า 2605 (Qualicoat Class 1, 2 หรือ 3)
- ข้อดี : ความพร้อมใช้งานของสีไม่จำกัด (ชุดสีจับคู่สี RAL), ตัวเลือกความเงาต่างๆ (ด้าน, ซาติน, มันวาวสูง), พื้นผิวเคลือบ, ทนต่อแรงกระแทกได้ดีเยี่ยม และกำจัดการปล่อยตัวทำละลายอินทรีย์ (ปราศจาก VOC)
5.3 การเคลือบด้วยไฟฟ้า (E-Coating)
อิเล็กโตรโฟรีซิสผสมผสานอโนไดซ์เข้ากับสีทับหน้าเรซินที่ละลายน้ำได้ซึ่งฝากด้วยไฟฟ้า หลังจากการชุบอโนไดซ์แบบมาตรฐาน โปรไฟล์เปียกจะถูกจุ่มลงในถังเคลือบอะคริลิกหรืออีพอกซีภายใต้กระแสไฟฟ้าตรง ซึ่งจะสะสมฟิล์มโพลีเมอร์ที่สม่ำเสมอไว้ภายในและเหนือรูขั้วบวกก่อนการบ่มด้วยความร้อน
- ลักษณะ : ความหนาของชั้นรวมโดยทั่วไปคือ 15 ถึง 25 ไมครอน มันให้ความเรียบของพื้นผิวสูง ความมันวาวของโลหะที่ใสเป็นพิเศษ ความแข็งสูง (ความแข็งของดินสอสูงถึง 3H ถึง 4H) และความทนทานต่อสารเคมีและละอองเกลือที่เหนือกว่า เมื่อเทียบกับอโนไดซ์มาตรฐาน
5.4 การเคลือบของเหลว PVDF (โพลีไวนิลิดีนฟลูออไรด์)
ระบบสีเหลว PVDF หรือที่เรียกกันทั่วไปภายใต้ชื่อทางการค้า เช่น Kynar 500 หรือ Hylar 5000 ใช้เทคโนโลยีเรซินฟลูออโรโพลีเมอร์ผสมกับเม็ดสีเซรามิกที่ทนทาน ใช้เป็นระบบเคลือบหลายชั้น (สีรองพื้น สีเคลือบ หรือสีทับหน้าแบบใส) การเคลือบ PVDF มีความต้านทานสูงต่อการเสื่อมสภาพในชั้นบรรยากาศ
- ประสิทธิภาพ : ตรงตามเกณฑ์ประสิทธิภาพ AAMA 2605 มีความต้านทานที่เหนือกว่าต่อรังสีอัลตราไวโอเลต ชอล์ก สีซีดจาง ฝนกรด และสเปรย์เกลือทะเล
- การสมัครหลัก : ผนังม่านสถาปัตยกรรมสูง อาคารอนุสาวรีย์ และสิ่งอำนวยความสะดวกอุตสาหกรรมชายฝั่งที่ต้องเผชิญกับสภาพอากาศที่รุนแรง
5.5 เมทริกซ์ข้อกำหนดทางเทคนิคการรักษาพื้นผิว
| วิธีการรักษา | ความหนาทั่วไป | ความต้านทานการกัดกร่อน (การทดสอบสเปรย์เกลือ) | ความคงตัวของรังสียูวีและสี | รอยขีดข่วนและความแข็ง | การตั้งค่าโลหะผสมหลัก |
| ล้างอโนไดซ์ | 10 - 25 ไมครอน | ยอดเยี่ยม (1,000 hours) | โดดเด่น | สูงมาก (8-9 โมห์) | 6063 (ความคมชัดดีที่สุด) |
| เคลือบผง | 60 - 120 ไมครอน | ดีมาก (1,000 - 3,000 ชม.) | ดีถึงโดดเด่น | ปานกลาง to High | 6063, 6061, 6005A |
| อิเล็กโทรโฟเรซิส | 15 - 25 ไมครอน | ซูพีเรียร์ (2,000 ชั่วโมง) | ยอดเยี่ยม | สูง (3H - 4H) | 6063 |
| การเคลือบ PVDF | 30 - 45 ไมครอน | ยอดเยี่ยม (4,000 ชั่วโมง) | สูงสุด / Unmatched | ปานกลาง | 6063, 6061, 6005A |
6. ความคลาดเคลื่อนของการอัดขึ้นรูป กฎการออกแบบ และวิศวกรรมแม่พิมพ์
การออกแบบโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมที่มีประสิทธิภาพจำเป็นต้องเข้าใจรูปทรงของโปรไฟล์ การกระจายความหนาของผนัง ความสมดุลของน้ำหนักแบบสมมาตร และพิกัดความเผื่อในการผลิต การออกแบบที่เหมาะสมจะช่วยลดการสึกหรอของแม่พิมพ์ ป้องกันการบิดเบือนของการไหลของวัสดุ และลดต้นทุนการผลิต
6.1 มาตรฐานความคลาดเคลื่อนมิติ
การผลิตการอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมในระดับสากลเป็นไปตามเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนมิติมาตรฐานที่กำหนดโดยองค์กรต่างๆ เช่น ASTM (American Society for Testing and Materials) และ EN (European Committee for Standardization)
- มาตรฐาน ASTM B221 / ANSI H35.2 : ควบคุมความคลาดเคลื่อนมิติสำหรับโปรไฟล์อลูมิเนียมอัดขึ้นรูป กึ่งกลวง และกลวงในอเมริกาเหนือ
- EN 755-9 และ EN 12020-2 : กำหนดพิกัดความเผื่อที่แม่นยำมาตรฐานสำหรับการอัดขึ้นรูปทางสถาปัตยกรรมและวิศวกรรมของยุโรป EN 12020-2 ใช้กับโปรไฟล์โครงสร้างที่มีความแม่นยำสูงโดยเฉพาะซึ่งต้องการความคลาดเคลื่อนในการติดตั้งที่แน่นหนา
6.2 หลักการออกแบบการอัดขึ้นรูปที่สำคัญ
- ความหนาของผนังสม่ำเสมอ : การเปลี่ยนอย่างกะทันหันระหว่างส่วนที่หนาและส่วนที่บางทำให้อัตราการระบายความร้อนไม่สม่ำเสมอระหว่างการอัดขึ้นรูป ส่วนที่บางจะเย็นลงอย่างรวดเร็วและหดตัวเร็วขึ้น ส่งผลให้เกิดการบิดเบี้ยวของโปรไฟล์ รอยยุบบนพื้นผิวที่มองเห็นภายนอก และความเค้นตกค้างภายใน โซนการเปลี่ยนผ่านควรรวมรัศมีแบบค่อยเป็นค่อยไปมากกว่าการเปลี่ยนขั้น
- การไหลของแม่พิมพ์แบบสมมาตร : รูปร่างหน้าตัดควรมีความสมมาตรมากที่สุดเมื่อเทียบกับเส้นกึ่งกลางแนวตั้งและแนวนอน รูปร่างที่ไม่สมมาตรทำให้วัสดุไหลผ่านพื้นที่แม่พิมพ์เหล็กไม่เท่ากัน ส่งผลให้โปรไฟล์บิดตัวและโค้งงอ
- หัวมุม รัศมี : หลีกเลี่ยงมุมภายในและภายนอกที่แหลมคม 90 องศา การรวมรัศมีขั้นต่ำ 0.5 ถึง 1.0 มิลลิเมตรที่มุมภายในจะช่วยลดความเข้มข้นของความเค้นทั้งในเหล็กแม่พิมพ์อัดขึ้นรูปและโปรไฟล์อะลูมิเนียมสำเร็จรูป
- ขีดจำกัดอัตราส่วนลิ้น : อัตราส่วนลิ้นหมายถึงความกว้างของช่องเปิดที่สัมพันธ์กับความลึก ช่องที่ลึกและแคบจะเพิ่มแรงบนลิ้นดายเหล็กกล้า เพิ่มความเสี่ยงที่ดายจะแตกหัก โดยทั่วไป อัตราส่วนลิ้นควรอยู่ภายใต้ 3:1 สำหรับการอัดขึ้นรูปมาตรฐาน แม้ว่าสามารถทำได้สูงสุด 5:1 โดยใช้เหล็กกล้าเครื่องมือแม่พิมพ์เฉพาะทางก็ตาม
7. การแปรรูป เครื่องจักรกลซีเอ็นซี และเทคนิคการประกอบ
โปรไฟล์อะลูมิเนียมอุตสาหกรรมส่วนใหญ่จำเป็นต้องมีกระบวนการหลังการอัดรีด รวมถึงการตัดให้ได้ความยาวที่แม่นยำ การเจาะ การกัด การต๊าป การดัด และการเชื่อมก่อนการติดตั้งเป็นชิ้นประกอบขั้นสุดท้าย
7.1 ลักษณะการตัดเฉือน CNC ที่มีความแม่นยำ
- ความสามารถในการแปรรูปของ 6061-T6 : ความแข็งของโครงสร้างสูง (95 HBW) ช่วยให้สามารถกัด กลึง และเจาะ CNC ได้ด้วยความเร็วสูง เศษจะหักออกจากคมตัดเครื่องมือตัดอย่างหมดจด ป้องกันการก่อตัวของขอบและสร้างพื้นผิวสำเร็จด้วยเครื่องจักรที่เหนือกว่า
- ความสามารถในการแปรรูปของ 6063-T5/T6 : ความแข็งที่ต่ำกว่า (60 ถึง 75 HBW) ทำให้ 6063 มีแนวโน้มที่จะเกิดเศษเหนียวที่สามารถเกาะติดกับเครื่องมือตัดได้มากขึ้น หากความเร็วตัด อัตราป้อน และการหล่อลื่นในการทำความเย็นไม่ได้รับการควบคุมอย่างเหมาะสม แนะนำให้ใช้ดอกกัดอะลูมิเนียมรูปทรงร่องฟันเดี่ยวหรือสองร่องความเร็วสูงพร้อมร่องขัดเงาสำหรับการตัดเฉือน 6063
7.2 เทคโนโลยีการเชื่อมและการเชื่อม
การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมสามารถต่อได้โดยใช้ตัวยึดเชิงกล การติดกาวที่มีโครงสร้าง หรือวิธีการเชื่อมด้วยความร้อน
- การเชื่อมอาร์กทังสเตนแก๊ส (GTAW / TIG) และการเชื่อมอาร์กโลหะแก๊ส (GMAW / MIG) : 6061 และ 6063 เป็นโลหะผสมที่ผ่านการอบชุบด้วยความร้อน ในระหว่างการเชื่อม ความร้อนเฉพาะจุดจะสร้างโซนที่ได้รับผลกระทบจากความร้อน (HAZ) ที่อยู่ติดกับขอบเชื่อม HAZ ผ่านการอบอ่อนแบบเฉพาะจุด ส่งผลให้ความแข็งแรงเชิงกลในโซนนั้นลดลงประมาณ 30 ถึง 50 เปอร์เซ็นต์ เมื่อเทียบกับค่าโลหะต้นกำเนิด การคำนวณเชิงโครงสร้างจะต้องพิจารณาถึงการลดความแข็งแรงนี้ หรือต้องใช้ความร้อนและการเสื่อมสภาพของสารละลายหลังการเชื่อม โลหะผสมตัวเติมที่แนะนำได้แก่ 4043 (Al-Si) สำหรับการใช้งานทั่วไป หรือ 5356 (Al-Mg) เพื่อความเหนียวของข้อต่อที่สูงขึ้น และการจับคู่สีอโนไดซ์หลังการเชื่อม
- การเชื่อมด้วยแรงเสียดทาน (FSW) : การเชื่อมแบบเสียดทานแบบกวนเป็นเทคนิคการเชื่อมแบบโซลิดสเตตที่ใช้เครื่องมือหมุนเพื่อสร้างความร้อนแบบเสียดทาน โดยการเชื่อมโปรไฟล์อลูมิเนียมด้วยพลาสติกโดยไม่ทำให้วัสดุละลาย FSW หลีกเลี่ยงการแตกร้าวจากความร้อน ความพรุน และการเสื่อมสภาพด้านความแข็งแรงของ HAZ อย่างรุนแรง ทำให้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการประกอบชิ้นส่วนแผงอัดรีดขนาดกว้างในรถราง ถาดแบตเตอรี่ และดาดฟ้าเรือ
8. ตารางการคัดเลือกทางเทคนิคตามการประยุกต์ใช้ในอุตสาหกรรม
เพื่อช่วยวิศวกรออกแบบและผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อในการเลือกโลหะผสม การปรับอุณหภูมิ และการผสมผิวเคลือบที่เหมาะสมที่สุด เมทริกซ์ด้านล่างนี้จะเน้นย้ำข้อกำหนดโปรไฟล์ที่แนะนำสำหรับภาคอุตสาหกรรมหลัก
| ภาคการประยุกต์ใช้ | การประยุกต์ใช้เฉพาะ | แนะนำโลหะผสมและ Temper | การตกแต่งพื้นผิวเบื้องต้น | ไดร์เวอร์วิศวกรรมที่สำคัญ |
| อาคารสถาปัตยกรรม | กรอบหน้าต่าง ประตู ผนังม่าน หน้าร้าน | 6063-T5 / 6063-T6 | อโนไดซ์ (15-25um) / เคลือบผง / PVDF | ความสวยงามที่เหนือกว่า รูปทรงกลวงที่ซับซ้อน ความต้านทานการกัดกร่อน |
| พลังงานแสงอาทิตย์และพลังงานทดแทน | โครงยึดแผงโซลาร์เซลล์ รางติดตาม | 6005A-T6 / 6061-T6 | ล้างอะโนไดซ์ (10-15um) | อัตราส่วนความแข็งแรงต่อน้ำหนักสูง ความต้านทานต่อแรงลม ประกอบสนามได้อย่างรวดเร็ว |
| ยานยนต์และรถยนต์ไฟฟ้า | โครงตู้แบตเตอรี่ คานชน รางหลังคา | 6061-T6 / 6005A-T6 | การแปลงแบบไม่มีโครเมต / การเคลือบ E | การดูดซับพลังงานกระแทก ความแข็งแรงของผลผลิตสูง ความสามารถในการเชื่อม |
| ระบบอัตโนมัติทางอุตสาหกรรม | โครงโมดูลาร์ช่อง T, รางลำเลียง, โครงสำหรับตั้งสิ่งของแบบหุ่นยนต์ | 6063-T6 / 6061-T6 | ล้างอโนไดซ์ | ความคลาดเคลื่อนของมิติที่แม่นยำ ความต้านทานต่อการขีดข่วนของพื้นผิว ความแข็งแกร่งของโครงสร้าง |
| อิเล็กทรอนิกส์และ HVAC | แผงระบายความร้อน LED, ตู้อินเวอร์เตอร์, เครื่องแลกเปลี่ยนความร้อน | 6063-T5 | อโนไดซ์ / อิเล็กโทรโฟเรซิส | การนำความร้อนสูง (1200 W/m · K) ความสามารถในการอัดรีดแบบครีบบางละเอียด |
| การขนส่งและทางทะเล | พื้นตัวถังรถบรรทุก ทางเดินเรือ โครงภายในทางรถไฟ | 6061-T6 / 6005A-T6 | การเคลือบผงเกรดมารีน / อโนไดซ์ | ความต้านทานการกัดกร่อนในสภาพแวดล้อมที่มีคลอไรด์ ความแข็งแรงเมื่อยล้าแบบไดนามิก |
คำถามที่พบบ่อย
คำถามที่พบบ่อย 1: อะไรคือความแตกต่างหลักระหว่างโปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอลูมิเนียม 6061 และ 6063?
ความแตกต่างหลักอยู่ที่องค์ประกอบทางเคมี ความแข็งแรง และประสิทธิภาพการตกแต่งพื้นผิว 6061 มีแมกนีเซียมและซิลิกอนในระดับที่สูงกว่า พร้อมด้วยทองแดงและโครเมียมเพิ่มเติม ทำให้ 6061-T6 มีความแข็งแกร่งกว่า 6063-T6 ประมาณ 30 ถึง 40 เปอร์เซ็นต์ ทำให้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการใช้งานโครงสร้างที่รับน้ำหนักมาก ในทางตรงกันข้าม 6063 มีองค์ประกอบที่สะอาดกว่าโดยมีปริมาณทองแดงต่ำ ให้ความสามารถในการอัดขึ้นรูปเป็นพิเศษเป็นรูปทรงที่ซับซ้อนหรือผนังบาง และสร้างพื้นผิวอะโนไดซ์ที่เหนือกว่าสำหรับการใช้งานทางสถาปัตยกรรม
คำถามที่พบบ่อย 2: เหตุใดโลหะผสม 6063 จึงเป็นที่ต้องการมากกว่า 6061 สำหรับโปรไฟล์สถาปัตยกรรมแบบอะโนไดซ์
อลูมิเนียม 6063 แทบจะไม่มีทองแดงและมีธาตุเหล็กต่ำ จึงสร้างฟิล์มออกไซด์ของขั้วบวกที่สว่างสม่ำเสมอ ชัดเจน เมื่อผ่านกระบวนการอิเล็กโทรไลต์ 6061 ประกอบด้วยทองแดง (0.15 ถึง 0.40 เปอร์เซ็นต์) และโครเมียม ซึ่งก่อตัวเป็นอนุภาคเฟสที่มีองค์ประกอบขนาดเล็กซึ่งกระจายแสง ส่งผลให้มีสีเข้มขึ้นเล็กน้อย เป็นสีเทา หรือมีรอยด่างหลังจากการชุบอโนไดซ์ สำหรับส่วนประกอบทางสถาปัตยกรรมเชิงภาพ 6063 ให้ความสม่ำเสมอของพื้นผิวและความสดใสของสีที่เหนือกว่า
คำถามที่พบบ่อย 3: การกำหนดอุณหภูมิส่งผลต่อประสิทธิภาพของโปรไฟล์อะลูมิเนียมอย่างไร
การกำหนดอุณหภูมิบ่งบอกถึงการรักษาความร้อนและการประมวลผลทางกลที่ใช้กับโปรไฟล์อลูมิเนียม ตัวอย่างเช่น เทมเปอร์ T4 มีความแข็งแรงปานกลางและมีความเหนียวสูง ทำให้เหมาะสำหรับโปรไฟล์ที่ต้องการการดัดเย็นหลังการอัดขึ้นรูป เทมเปอร์ T5 ผลิตโดยการดับด้วยอากาศที่เครื่องอัดรีดตามด้วยการบ่มแบบเทียม ให้ความแข็งแรงที่ดีและมีความเสถียรของมิติโดยมีการบิดเบือนจากความร้อนน้อยที่สุด การปรับอุณหภูมิ T6 เกี่ยวข้องกับการดับน้ำอย่างรุนแรงและการยืดอายุเทียม เพื่อให้ได้ความต้านทานแรงดึงและความแข็งสูงสุดสำหรับโครงสร้างรับน้ำหนัก
คำถามที่พบบ่อย 4: โปรไฟล์การอัดขึ้นรูปอลูมิเนียมสามารถทดแทนเหล็กโครงสร้างในโครงรับน้ำหนักได้หรือไม่?
ใช่ การอัดขึ้นรูปอะลูมิเนียมสามารถทดแทนเหล็กโครงสร้างในงานรับน้ำหนักได้หลายประเภท โดยช่วยลดน้ำหนักลงได้ประมาณ 60 เปอร์เซ็นต์ ในขณะที่อลูมิเนียมมีความหนาแน่นและโมดูลัสยืดหยุ่นประมาณหนึ่งในสามของเหล็ก (68.9 GPa เทียบกับ 200 GPa) วิศวกรโครงสร้างสามารถชดเชยความแข็งที่ต่ำกว่าได้โดยการเพิ่มความลึกหน้าตัดของโปรไฟล์และปรับโมเมนต์ความเฉื่อยของหน้าตัดให้เหมาะสม อลูมิเนียมยังให้ความต้านทานการกัดกร่อนตามธรรมชาติ ช่วยลดต้นทุนการบำรุงรักษาระยะยาวที่เกี่ยวข้องกับการป้องกันสนิมเหล็ก
คำถามที่พบบ่อย 5: อะไรทำให้เกิดการบิดเบี้ยวหรือการบิดงอในโปรไฟล์อะลูมิเนียมอัดขึ้นรูปในระหว่างการผลิต
การบิดเบี้ยวและการบิดงอมักเป็นผลมาจากความเร็วการไหลของโลหะที่ไม่สม่ำเสมอผ่านพื้นที่แม่พิมพ์อัดขึ้นรูป การระบายความร้อนที่ไม่สม่ำเสมอข้ามส่วนตัดขวางที่ไม่สมมาตรเมื่อโปรไฟล์ออกจากแม่พิมพ์ หรือการบรรเทาความเครียดที่ไม่สม่ำเสมอในระหว่างการยืด การออกแบบโปรไฟล์ที่มีความหนาของผนังสม่ำเสมอ ความสมมาตรของหน้าตัดที่สมดุล และรัศมีการเปลี่ยนผ่านที่เหมาะสมช่วยให้มั่นใจได้ถึงการไหลของวัสดุที่สม่ำเสมอและการระบายความร้อนที่สม่ำเสมอ โดยรักษาความคลาดเคลื่อนของมิติตรงที่แคบ
การอ้างอิงและมาตรฐานอุตสาหกรรม
- มาตรฐาน ASTM B221 / B221M : ข้อกำหนดมาตรฐานสำหรับแท่ง แท่ง ลวด โปรไฟล์ และท่ออะลูมิเนียมและอะลูมิเนียมผสมอัลลอยด์ ASTM อินเตอร์เนชั่นแนล, เวสต์คอนโชฮอคเกน, เพนซิลเวเนีย
- EN 755 (ส่วนที่ 1-9) : อลูมิเนียมและอลูมิเนียมอัลลอยด์ - แท่ง/แท่ง ท่อ และโปรไฟล์อัดขึ้นรูป คณะกรรมการมาตรฐานยุโรป (CEN), บรัสเซลส์
- EN 12020 (ส่วนที่ 1-2) : อลูมิเนียมและอลูมิเนียมอัลลอยด์ - โปรไฟล์ความแม่นยำอัดขึ้นรูปในโลหะผสม EN AW-6060 และ EN AW-6063 คณะกรรมการมาตรฐานยุโรป (CEN), บรัสเซลส์
- สมาคมอลูมิเนียม : มาตรฐานและข้อมูลอะลูมิเนียม (ASD) , วอชิงตัน ดี.ซี.
- AAMA 2605 : ข้อกำหนดเฉพาะ ข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพ และขั้นตอนการทดสอบสำหรับการเคลือบอินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพเหนือกว่าบนการอัดขึ้นรูปและแผงอะลูมิเนียม พันธมิตรอุตสาหกรรม Fenestration & Glazing (FGIA)
- เอเอสเอ็ม อินเตอร์เนชั่นแนล : คู่มือ ASM เล่มที่ 2: คุณสมบัติและการเลือกใช้: โลหะผสมที่ไม่ใช่เหล็กและวัสดุสำหรับวัตถุประสงค์พิเศษ ASM International, อุทยานวัสดุ, OH.